Hướng dẫn toàn tập về đầu nối MTP, MPO

116 lượt xem Đăng Kiến thức cáp quang

Đầu nối MTP, MPO là một thành phần được ứng dụng rộng rãi trong các ứng dụng mạng mật độ cao như hầu hết các trung tâm dữ liệu, truyền thông quảng bá và các ứng dụng điều khiển công nghiệp, và cáp MTP đã được một số lượng lớn các trình cài đặt mạng hoan nghênh cho tốc độ cao 40G / 100G / 400G kể từ khi nó xuất hiện trên thị trường. Bạn biết bao nhiêu về giải pháp cáp đặc trưng tốc độ cao và hiệu suất cao này? Bài đăng này bao gồm giới thiệu toàn diện về đầu nối MTP, MPO và thông tin liên quan về nó.

Đầu nối MTP / MPO là gì?

MTP là thương hiệu đã đăng ký của US Conec, là từ viết tắt của Multi-fiber Termination Push-on. Khi nói đến đầu nối sợi quang MTP trong các hoạt động hàng ngày, đầu nối MPO thường được coi là một thuật ngữ có thể thay thế cho nhau. Mặc dù các đầu nối thương hiệu MTP hoàn toàn tuân thủ các tiêu chuẩn MPO và hoàn toàn tương thích với các đầu nối thương hiệu MPO, tuy nhiên, các đầu nối sợi quang MTP không hoàn toàn giống với các đầu nối MPO. Khác với MPO là kiểu giao diện tiêu chuẩn hóa, MTP có thể được coi là một phiên bản hiệu suất cao của đầu nối cáp quang MPO.

Đầu nối MTP có thể cung cấp kết nối nhanh chóng cho 72 sợi quang, trong đó 8 sợi, 12 sợi và 24 sợi là những loại phổ biến nhất. Các đầu nối này có thể kết hợp với các loại cáp khác nhau để trở thành cáp trung kế MTP chẳng hạn như dây nhảy quang MTP-MTP 24 sợi hoặc cáp sợi quang MTP-LC , hoặc chúng có thể được sử dụng để kết thúc các liên kết trên băng cassette trong bảng vá sợi quang thông qua bộ điều hợp. Các thành phần của MTP được minh họa bên dưới.

Hình 1: Giải cấu trúc của đầu kết nội cáp quang MTP
Hình 1: Giải cấu trúc của đầu kết nội cáp quang MTP

Nhìn bằng mắt thường, có rất ít sự khác biệt giữa MTP và MPO. Cả hai đầu nối MPO và MTP đều có các biến thể của đầu nối sợi 12/24/48/72 và có chìa khóa ở một bên của thân đầu nối cũng như kiểu đầu cắm cái và đực. Tuy nhiên, so với đầu nối MPO tiêu chuẩn, đầu MTP cung cấp các tính năng mới được cấp bằng sáng chế và cải thiện hiệu suất đáng kể. Trong cáp sợi quang MTP và MPO. Sự khác biệt là gì? Hình ảnh bên dưới là sự so sánh cụ thể giữa đầu nối MPO và MTP về thiết kế đầu nối.

Hình 2: Đầu nối MPO cái và Đầu kết nối quang MTP cái
Hình 2: Đầu nối MPO cái và Đầu kết nối quang MTP cái

Đặc điểm nổi bật của đầu nối sợi quang MTP

Mặc dù đầu nối MPO và MTP sử dụng cùng một hệ số hình thức và kiểu ghép nối đẩy-kéo đa hợp (SNAP), để cải thiện hiệu suất cơ học và quang học, đầu MTP do US Conec phát triển có một số đặc điểm thiết kế độc đáo, góp phần tạo nên sự đơn giản và cài đặt nhanh chóng, đảm bảo tính linh hoạt và ổn định của đầu MTP.

Cài đặt đơn giản và nhanh chóng

Một đầu nối cáp quang MTP bao gồm nhiều sợi trong một ống mềm. So với hệ thống cáp quang truyền thống, thời gian lắp đặt hệ thống MTP có thể giảm tới 75%. Đầu MTP được thiết kế với vỏ có thể tháo rời, không chỉ cho phép làm việc lại và đánh bóng lại măng sông MT mà còn giúp chuyển đổi chuẩn cắm nhanh chóng từ đực sang cái và ngược lại. Cho dù đó là sau khi lắp ráp hay tại hiện trường, các đầu MTP với vỏ có thể tháo rời mang đến các giải pháp dễ dàng và hiệu quả cho người dùng.

Hình 3: Vỏ có thể tháo rời của đầu cáp sợi quang MTP
Hình 3: Vỏ có thể tháo rời của đầu cáp sợi quang MTP

Uyển chuyển, linh hoạt

Đầu nối quang MTP được cung cấp với bốn biến thể tiêu chuẩn của khởi động giảm căng thẳng giúp linh hoạt hơn so với cáp được sử dụng trong nhiều ứng dụng, trong đó thiết kế khởi động ngắn có thể giảm 45% dấu chân, lý tưởng cho các ứng dụng nơi không gian bị giới hạn. Ngoài ra còn có các nối nhanh linh hoạt cho phép cáp kéo dài ở các vị trí khác nhau, từ 0 đến 90 °, giúp cải thiện đáng kể việc quản lý cáp trong các cấu hình không gian hẹp.

Sự ổn định

Bên trong đầu MTP, có một kẹp kim loại, giúp loại bỏ các chốt bị mất và lực lò xo trung tâm. Thiết kế lò xo tối đa hóa độ hở của ruy-băng cho các ứng dụng ruy-băng nhiều sợi để tránh làm hỏng sợi. Các đầu nối quang MTP sử dụng các ống sắt đúc từ nhựa nhiệt dẻo, có khả năng đàn hồi tốt hơn ở các nhiệt độ thay đổi. Vật liệu sắt như vậy duy trì đường kính không đổi cho các lỗ dẫn hướng, điều này tạo ra các kết nối vật lý đáng tin cậy hơn.

Nhìn chung, các đầu MTP thực hiện các tính năng ưu việt trong việc cài đặt đơn giản và nhanh chóng, tính linh hoạt và ổn định. Mặc dù chúng ta không thể phủ nhận rằng MPO rẻ hơn MTP về mặt chi phí, nhưng MTP vẫn là lựa chọn tốt hơn để xem xét mang lại hiệu suất cao.

Đầu nối MTP Elite Suy hao thấp hơn và hiệu suất cao hơn

Khi đấu nối sợi quang MTP tiếp tục phát triển với nhu cầu mới về kết nối ổn định và hiệu suất cao trong các ứng dụng mạng tốc độ cao dựa vào chúng, đầu nối quang MTP Elite đã xuất hiện, được coi là phiên bản cao cấp MTP tiêu chuẩn. So với đầu nối quang MTP tiêu chuẩn và đầu nối MPO truyền thống, MTP Elite được sản xuất theo tiêu chuẩn chất lượng cao hơn và nghiêm ngặt hơn. Suy hao chèn của các MTP Elite thấp hơn so với các đầu nối truyền thống. Dưới đây là bảng phân tích so sánh cụ thể giữa đầu nối quang MTP và MTP Elite.

MTP MTP Elite
Single Mode Multi-mode Single Mode Multi-mode
Suy hao chèn 0.20 dB Typical (All Fibers) 0.25 dB Typical (All Fibers) 0.10 dB Typical (All Fibers) 0.10 dB Typical (All Fibers)
0.60 dB Maximum (Single Fiber) 0.75 dB Maximum (Single Fiber) 0.35 dB Maximum (Single Fiber) 0.35 dB Maximum (Single Fiber)
Suy hao phản xạ > 20dB > 60 dB (8° Angle Polish) > 20dB > 60 dB (8° Angle Polish)

Câu hỏi thường gặp về Kết nối MTP

Phần này cung cấp câu trả lời cho các câu hỏi thường gặp liên quan đến các thành phần cấu tạo và cách sữa chữa bảo trì đầu cáp quang MTP.

MT ferrule là gì?

MT là chữ viết tắt của cơ học mechanically transferable (liên kết truyền dẫn cơ học). MT ferrule là một loại măng sông nhiều sợi, bằng nhựa có mặt đầu vuông là 6,4×2,5mm và khoảng cách giữa các sợi là 0,25mm được sử dụng rộng rãi trong các đầu nối MPO / MTP. Khác với ferrule được sử dụng trong các đầu nối sợi quang khác, ferrule MT trong đầu nối MPO / MTP được làm từ polyme chứa đầy thủy tinh nguyên khối, có độ chính xác cao chứ không phải vật liệu gốm. Nó có thể kết nối nhiều sợi quang với công nghệ có độ chính xác cao và tốc độ cao để đạt được mức suy hao thấp trong mỗi sợi.

Hình 4: Chân đỡ MT trong đầu kết nội sợi quang MTP
Hình 4: Chân đỡ MT trong đầu kết nội sợi quang MTP

Phân cực MTP là gì và làm thế nào để duy trì nó?

Phân cực là một vấn đề quan trọng trong hệ thống cáp MTP tốc độ cao, được sử dụng để mô tả cách một máy phát ở một đầu cáp khớp chính xác với máy thu ở đầu kia. Chỉ khi đầu nối được kết nối với đúng cực thì quá trình truyền tải mới diễn ra bình thường. Trong hệ thống MTP, kiểu đồi nối (đực / cái), hướng (KeyUp / KeyUp, hoặc KeyUp / KeyDown) và căn chỉnh bề mặt (thẳng hoặc góc) đều sẽ ảnh hưởng đến cực MTP.

Có ba phương pháp để định cấu hình phân cực hệ thống đã được phê duyệt bởi tiêu chuẩn TIA-568 Loại A, Loại B và Loại C, có thể được sử dụng cho các cáp sợi quang MTP khác nhau. Để biết thêm thông tin chi tiết về phân cực sợi quang, bạn có thể xem bài đăng này: Tìm hiểu về phân cực trong hệ thống MTP / MPO

Làm thế nào để làm sạch các đầu nối MTP?

Bắt buộc phải làm sạch sợi quang trong quá trình sản xuất đầu nối sợi quang hoặc trong quá trình sử dụng đầu nối sợi quang. Mọi thứ cũng giống như vậy với các đầu MTP. Quá trình làm sạch các đầu nối sợi quang MTP luôn trải qua ba giai đoạn: kiểm tra, làm sạch và đánh bóng lại. Sử dụng đúng kính hiển vi để kiểm tra và đảm bảo không có bụi ở một trong hai đầu nối đực hoặc cái vì một khi một trong hai đầu nối bị bẩn thì bụi bẩn có thể di chuyển sang đầu nối khác.

Làm sạch bề mặt cuối của các đầu MTP bằng cách sử dụng các công cụ làm sạch MTP được thiết kế cho các đầu MTP cho đến khi loại bỏ các chất bẩn. Để biết thêm thông tin cụ thể về dung dịch làm sạch đầu MTP và các bước làm sạch, hãy tham khảo bài viết này: Hướng dẫn các giải pháp làm sạch đầu nối MTP / MPO

Phần kết luận

Đầu nối MTP và hệ thống cáp MTP cung cấp giải pháp cáp quang đơn giản và đáng tin cậy. Với việc triển khai xây dựng mạng siêu tốc độ 5G và phát triển công nghệ điện toán đám mây và IoT, nhu cầu truyền dữ liệu hiệu quả tiếp tục phát triển trong thời đại truyền thông ngày nay. Đầu quang MTP và các thành phần hỗ trợ của nó chắc chắn sẽ phát triển mạnh trong nhiều ứng dụng mạng như những giải pháp hiệu quả và phù hợp với tương lai.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.


For security, use of Google's reCAPTCHA service is required which is subject to the Google Privacy Policy and Terms of Use.

I agree to these terms.