Module quang (SFP) là gì?

99 lượt xem Đăng Kiến thức cáp quang

Với sự phát triển nhanh chóng của ngành dịch vụ Internet và truyền thông, truyền thông quang học chắc chắn sẽ trở thành ngành chiến lược quan trọng nhất trong thế kỷ XXI. Các thành phần cơ bản của một giao tiếp quang cơ bản bao gồm bộ chuyển mạch Ethernet, thiết bị thụ động WDM, Module quang (SFP), v.v. Module quang là một thiết bị chính cho tất cả các kết nối mạng cả bên trong và bên ngoài trung tâm dữ liệu. Bài viết này sẽ tập trung vào module quang học là gì và một số thông tin liên quan về nó.

Module quang (SFP) là gì?
Module quang (SFP) là gì?

Module quang (SFP) là gì?

Module quang, còn được gọi là bộ thu phát sợi quang hoặc bộ thu phát quang, là một thiết bị cắm nóng thường được sử dụng trong các ứng dụng truyền thông dữ liệu băng thông cao. Các module thu phát thường có một giao diện điện ở một bên kết nối với bên trong hệ thống và một giao diện quang ở phía bên kia kết nối với các thiết bị khác nhau thông qua cáp quang. Module quang hoạt động như một bộ chuyển đổi quang điện giúp chuyển đổi tín hiệu điện thành ánh sáng và ngược lại. Có nhiều loại module thu phát có sẵn có thể được sử dụng trong các ứng dụng viễn thông. Các thông số kỹ thuật và thiết kế khác nhau được sử dụng rộng rãi để đáp ứng nhu cầu thay đổi của các nhà thiết kế.

Có bao nhiêu loại Module quang (SFP)?

GBIC là module 1G sớm nhất. Giao diện SFP được thiết kế sau giao diện GBIC và do kích thước nhỏ hơn, SFP đôi khi được gọi là Mini-GBIC. Các module SFP có sẵn trên thị trường với khả năng cho tốc độ dữ liệu lên đến 100M hoặc 1000M / 1G. Một tiêu chuẩn biến thể, module XENPAK có khả năng 10Gbit / s được thiết kế vào năm 2001. Tuy nhiên, những tiến bộ trong công nghệ đã dẫn đến các yếu tố hình thức nhỏ gọn hơn cho các ứng dụng Ethernet 10 Gigabit. Ngay sau năm 2001, hai tiêu chuẩn liên quan xuất hiện: XPAK và X2. Sau đó, các nhà cung cấp thường thay đổi để sử dụng module XFP cho khoảng cách xa hơn và module SFP + cho mật độ cao. Khi nhu cầu ngày càng tăng về tốc độ và băng thông cao hơn, quang học 25GbE như SFP28Các module, quang học 40GbE như module QSFP / QSFP + và quang học 100GbE như bộ thu phát CFP và module QSFP28 đang được sử dụng rộng rãi. Để biết thêm thông số kỹ thuật về các module thu phát này, bạn có thể đọc: Phân tích sâu về module thu phát quang .

Module quang MM  với SM bạn chọn loại nào?

Module thu phát thường có ở chế độ đơn hoặc module đa chế độ. Rất có thể bạn có thể lựa chọn giữa hai loại module thu phát này. Nhưng trước đó, có một vài yếu tố bạn nên xem xét. module thu phát đơn chế độ hỗ trợ truyền dữ liệu tầm xa hơn và tốc độ cao hơn so với module thu phát đa chế độ. Điều đó chủ yếu là do các module đa chế độ có bước sóng ngắn hơn (khoảng 850nm) so với các module chế độ đơn (khoảng 1260nm-1650nm). Nhưng trong môi trường datacom, cả hai module thu phát một chế độ và module thu phát đa chế độ có thể đáp ứng tốc độ vượt quá 50G như ngày nay. Và do tính “mỏng manh” của hệ thống cáp quang đơn mode, các module đơn mode thường có giá cao hơn đa mode. Nhưng sợi đơn mode có giá thấp hơn sợi đa mode. Về cách tiết kiệm ngân sách lớn nhất,Chi phí cáp một chế độ so với Chi phí cáp nhiều chế độ . Vì vậy, nếu bạn đang di chuột qua hai loại, tốc độ cổng, phạm vi tiếp cận mong muốn và cấu trúc liên kết kết nối và tổng chi phí nên được coi là tiêu chí quyết định chính.

Sfp transceiver hay còn gọi là module cáp quang
Sfp transceiver hay còn gọi là module cáp quang

Module quang đơn mode có thể kết nối với Module quang đa mode không?

Câu trả lời là không. SFP đơn mode hoạt động ở bước sóng là 1310nm còn module đa mode là 850nm. Do đó, chế độ single module quang chỉ làm việc qua sợi đơn mode và các module quang đa chỉ làm việc qua sợi đa mode . SFP đơn mode nên được sử dụng với module đơn mode trên cáp quang singlemode và module đa mode nên được sử dụng với module đa mode trên cáp quang Multimode. Chúng tôi không thể kết nối module chế độ đơn với module đa chế độ. Nhưng đối với một số Module quang (SFP) có thể hoạt động trên cả sợi đơn mode và đa chế độ, chẳng hạn như module 1000BASE-LX / LH dựa trên laser 1310nm. Nếu chúng ta muốn sử dụng nó qua các sợi đa mode, chúng ta có thể sử dụng dây nhảy quang.

Module quang SFP Cisco MGBSX1 850nm
Module quang SFP Cisco MGBSX1 850nm

Module quang (SFP) của bên thứ 3 so với OEM: Sự khác biệt là gì?

  • Trong thế giới thực, nhiều mạng bao gồm các thành phần từ nhiều nhà cung cấp thay vì quang học OEM. Ví dụ, một bộ chuyển mạch Cisco có thể sử dụng module thu phát FS.COM, được kết nối bằng cáp quang Corning với bộ chuyển mạch HP. Sau đó, bạn có thể có câu hỏi: bên thứ 3 so với OEM, sự khác biệt là gì? Tại sao bộ phận quang học thứ 3 mọc lên như nấm khi có sự tồn tại của các Module quang (SFP) OEM?
  • Chi phí: Khi kiểm tra kỹ hơn, các mức giá được tập hợp ở mức cao nhất của phạm vi là Module quang “thương hiệu OEM” (ví dụ: Cisco, HP, Juniper, v.v.), trong khi các module có giá thấp hơn là từ các nguồn của bên thứ ba. Trên thực tế, OEM không sản xuất quang học, nhưng có những thứ được xây dựng cho họ theo hợp đồng, sau đó tạo ra các sản phẩm dưới tên thương hiệu của riêng họ.
  • Chất lượng: Hầu hết các nhà máy trên thế giới đều sản xuất quang học theo tiêu chuẩn nghiêm ngặt của MSA (Thỏa thuận đa nguồn) và họ tạo ra quang học cho mọi người dùng cuối. Họ thậm chí còn cung cấp một bộ phận chất lượng với thời gian bảo hành lâu dài. Miễn là nhà sản xuất tuân thủ các nguyên tắc MSA, các module thu phát của họ sẽ hoạt động và hoạt động giống hệt với bất kỳ thiết bị thu phát tuân thủ MSA nào của nhà sản xuất khác. Ví dụ: bộ thu phát GLC-SX-MM được kiểm tra nghiêm ngặt trên thiết bị của Cisco sẽ hoạt động giống hệt bộ thu phát GLC-SX-MM của thương hiệu Cisco.
  • Tính khả dụng: Rất khó tìm thấy thiết bị chuyển mạch kế thừa từ các OEM, nhưng các nhà cung cấp tương thích có thể cung cấp các Module quang (SFP) hỗ trợ các hệ thống cũ và thiết bị OEM lỗi thời. Nói cách khác, Một nhà cung cấp quang học bên thứ 3 chuyên nghiệp có thể cung cấp nhiều loại module mà ngay cả OEM cũng không thể cung cấp.
  • Tóm lại, không có lý do gì để không sử dụng module thu phát của bên thứ ba vì giá rẻ hơn, chất lượng tương đương với OEM và khả năng cung cấp nhiều lựa chọn quang học hơn. Nếu bạn muốn biết thêm về sự khác biệt, hãy đọc module tương thích có tốt hơn module OEM không? để biết thêm thông tin.

Phần kết luận

Các Module quang được triển khai để cập nhật mạng truyền thông và mạng trung tâm dữ liệu nhằm quản lý lưu lượng hiệu quả với tốc độ cao hơn. Mạng quang là xương sống cho mạng thông tin di động. Với nhu cầu ngày càng tăng về thông tin di động đáng tin cậy và tốc độ cao, các bộ thu phát quang ngày càng được sử dụng nhiều cho cơ sở hạ tầng mạng truyền thông và chắc chắn sẽ phát triển mạnh trong mạng cáp quang.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.


For security, use of Google's reCAPTCHA service is required which is subject to the Google Privacy Policy and Terms of Use.

I agree to these terms.