Giải pháp mạng Lan – Wan cáp quang

387 lượt xem Đăng Giải pháp mạng cáp quang

Thi công hệ thống mạng Lan cáp quang.

Như các bạn đã biết hiện nay hầu hết các nhà mạng đã triển khai hầu như là toàn bộ hệ thống cáp quang để đáp ứng nhu cầu về mặt tốc độ truy cập cũng như về tính ổn định của đường truyền internet (mạng cáp quang GPON và AON gọi tắt là FTTX).

Mô hình mạng lan bằng cáp quang
Mô hình mạng lan bằng cáp quang

Với nhu cầu về tốc độ và sự ổn định của hệ thống mạng nội bộ – mạng Lan, mà ngày nay việc các doanh nghiệp, trường học ứng dụng cáp quang vào sử dụng trong mạng nội bộ là một điều hết sức cần thiết và nên làm.

Hơn nữa là hầu hết các thiết bị trong các văn phòng, nhà xưởng, xí nghiệp, trườn học,…đường truyền tín hiệu và tín hiệu vào đều là tín hiệu điện.

Với các nhà xưởng rộng, văn phòng rộng hay các tòa nhà đường dây mạng Lan (Cat 5,6,7) không thể kéo dài được vì nhược điểm của cáp mạng đồng là truyền tín hiệu đi quá xa hơn 100m tín hiệu sẽ rất yếu và hay bị rớt gói tin, nhiễu tín hiệu…

Mô hình mạng lan cáp quang
Mô hình mạng lan cáp quang

Để giải quyết được bài toán trên chúng ta sẽ sử dụng Giải pháp mạng Lan bằng cáp quang.

Vậy để triển khai một hệ thống mạng LAN cáp quang nội bộ thì câu hỏi đặt ra là cần phải sử dụng những thiết bị gì, thiết bị đó có tương thích với hệ thống mạng hiện tại hay không? Chúng sẽ có câu trả lời sau đây.

Một hệ thống mạng LAN cáp quang nội bộ sẽ cần các vật tư, thiết bị sau:

  1. Dây cáp quang Singlemode hoặc cáp quang Multimode.
  2. Bộ chuyển đổi quang điện tốc độ (10/100Mbps) hoặc converter quang (10/100/1000Mbps)
  3. Hộp phối quang ODF tại 2 đầu dây cáp quang.
  4. Dây nhảy quang để kết nối giữa converter và ODF.
  5. Một số vật tư phụ khác phục vụ thi công.
Dùng Converter quang điện 2 cổng quang để tạo thêm một đường Backup
Dùng Converter quang điện 2 cổng quang để tạo thêm một đường Backup

Hướng dẫn thi công, lắp đặt mạng lan cáp quang:

Bước 1: Lựa chọn các vật tư phù hợp cụ thể như sau:

Lựa chọn cáp quang, chiều dài cáp, hướng đi cáp:

  • Loại cáp quang: có 2 loại cáp quang Singlemode (đơn mốt) và cáp multimode(đa mốt) với những loại cáp này các bạn cũng cần lưu ý đến số sợi quang (1FO, 2FO,4FO, 8FO, 12FO, 24FO), cáp treo trên cột hay cáp luồn trong ống. các bạn có thể lựa chọn theo nhu cầu sử dụng.
  • Chiều dài cáp: Tối đa là 2Km với cáp multimode và cáp singlemode tối đa là 25km. trong điều kiện như vậy đường truyền ổn định hơn.
  • Hướng đi cáp: các bạn lên chọn những hướng đi phù hợp, tránh gập hay không để vật nặng đè lên cáp (tránh việc cáp bị đứt gãy, bị bể cáp).

Lựa chọn bộ chuyển đổi quang điện:

  • Các bạn phải lựa chọn bộ chuyên đổi quang điện với tốc độ phù hợp với tốc độ đường truyền của nhà mạng cung cấp cũng như các thiết bị sw, modem nội bộ hiện có. Nếu không tương thích với nhau có thể hệ thống sẽ không hoạt động hoặc hoạt động không ổn định, hoặc hoạt động không đúng công suất.
  • Hiện tại có rất nhiều nhãn hàng bộ chuyển đổi trên thị trường như Zincom, Netlink, Wintop, Gnet, Optone, 3Onedata,… có giá thành rất cạnh tranh và chất lượng cũng như nhau.

Lựa chọn hộp phối quang(ODF):

  • Hộp phối quang (ODF) cũng như cáp quang có từ 1FO, 2FO đến 144FO (đầu nối).
  • Tùy vào nhu cầu sử dụng mà các bạn có thể lựa chọn sao cho thích hợp. Chọn cáp quang bao nhiêu FO thì hộp phối quang cũng tương ứng nhé.

Lựa chọn dây nhảy quang:

Sử dụng Converter quang điện trong hệ thống truyền thông đa phương tiện
Sử dụng Converter quang điện trong hệ thống truyền thông đa phương tiện

Bước 2: Tiến hành lắp đặt và vận hành. 

  • Đi dây cáp quang: xác định vị trí đặt thiết bị mạng, hướng đi cáp làm sao cho thích hợp, thuận tiện.
  • Sau khi đi xong dây cáp các bạn lấy hộp phối quang (ODF) hàn vào 2 đầu dây. Các bạn có thể thuê dịch vụ hàn cáp quang hoặc mua bộ dụng cụ thi công cáp quang về tự bấm đầu Fast connector cũng được.
  • Tiếp theo sau khi đi cáp xong và hàn hộp ODF xong các bạn tiến hành kết nội bộ chuyển đổi quang điện với hộp phối quang (ODF) bằng các sợi dây nhảy quảng SC/UPC.
  • Sau khi cắm đầy đủ cổng lan, cổng quang mà thấy converter sang đủ 4,5 hoặc 6 đèn (tùy hãng conveter) là đã oki. Còn cắm vào mà mà đèn trên conveter không sáng hoặc sáng ko đủ đèn thì xem lại Bài viết hướng dẫn cách xem đèn conveter quang để biết lỗi đang đến từ đâu và biết cách khắc phục.

Như vậy là đã xong cho 1 hệ thống cáp quang lan nội bộ rồi. Nhưng chắc hẳn các bạn vẫn có thắc mắc rằng với 1 hệ thông như vậy chi phí là bao nhiêu? mua những vật tư thiết bị này ở đâu? giá cả như thế nào? vui lòng Call cho mình theo Hotline: 0973.931.345 để được tư vấn miễn phí nhé.

0973.931.345
Chat Facebook
Gọi điện ngay