Dây nhảy quang và những điều cần biết

77 lượt xem Đăng Kiến thức cáp quang

Dây nhảy quang là thiết bị kết nối giữa hộp phối quang ODF với Converter quang (bộ chuyển đổi quang) để tạo nên một sản phẩm công nghệ trong lĩnh vực viễn thông hoàn hảo đến từng chi tiết. Mỗi thông số kỹ thuật cũng như hiệu quả thực tiễn chứng minh cũng đủ khiến trái tim khách hàng rung rinh và mong muốn sở hữu chúng ngay lập tức. Thấu hiểu được tâm lý muốn tìm hiểu sản phẩm đến gốc rễ nên chúng tôi đã chia sẻ bài viết này như một lời tri ân sâu sắc đến sự tin cậy của khách hàng đối với chúng tôi và đồng thời giúp quý vị có thể lựa chọn được những sản phẩm với chất lượng tốt nhất, giá thành rẻ nhất trên thị trường xáo trộn hiện nay.

Vậy trước khi mua dây nhảy quang. Quý khách nên tham khảo bài viết này để tránh những trường hợp đáng tiếc nhé xảy ra nhé. (Chủ yếu là nguyên nhân là do là khách hàng không hiểu rõ sản phẩm, cũng không tìm hiểu kỹ trước khi mua hàng, nghĩ  rằng dây nhảy quang cũng như dây nhảy đồng, loại nào cắm cũng được..) Chúng tôi sẽ giúp các bạn chọn mua đúng loại dây nhảy quang mình cần phù hợp với hệ thống với các khái niệm, phân loại dây nhảy quảng bên dưới:

1. Khái niệm dây nhảy quang.

Thực chất dây nhảy quang là một đoạn chứa sợi quang có đường kính thông dụng là 0.9, 2.0,3.0 mm với hai đầu được gắn sẵn đầu nối cáp quang. Các đầu nối cáp quang này có thể thuộc dạng PC, UPC, APC, thuộc chuẩn: SC, ST, FC, LC, MU, E2000,…
Dây nhảy quang là một đoạn dây có khoảng cách kết nối từ 3m, 5m, 10m, 15m, 20m, 30m và chúng đã được máy bấm sẵn hai đầu Connecter.

Dây nhảy quang LC-LC Munltimode Deplex OM3, OM4
Dây nhảy quang LC-LC Munltimode Deplex OM3, OM4

Dây nhảy quang xuất hiện mang đến sự linh hoạt, thuận tiện cho người sử dụng hệ thống mạng quang. Sở dĩ đánh giá ưu điểm của chúng như vậy bởi vì công dụng của các loại dây nhảy quang là dùng để kết nối giữa các thiết bị như từ hộp ODF đến thiết bị chuyển đổi quang điện hoặc giữa hai ODF với nhau nên quá trình truyền tải dữ liệu trực tiếp, nhanh chóng và gọn nhẹ hơn rất nhiều lần. Không những thế, nhờ có dây nhảy quang mà người dùng tiết kiệm được nhiều khoản chi phí phát sinh trong quá trình sử dụng và truyền tải hình ảnh, audio, video,… thậm chí là chương trình truyền hình cáp đòi hỏi một cách kỹ lưỡng, nhanh chóng, sắc nét.

2. Các loại dây nhảy quang thông dụng hiện nay

Sự đa dạng về chủng loại dây nhảy quang cũng đủ khiến người dùng phải đau đầu khi có dự định sử dụng thiết bị này mà không biết chọn loại nào? Các loại dây nhảy quang có những ưu điểm gì? Chúng có chất lượng như thế nào? Hoạt động có hiệu quả hay không? Mọi thắc mắc của khách hàng sẽ được chúng tôi giải đáp ngay dưới đây.

Phân loại dây nhảy quang:

Có thể phân các loại dây nhảy quang theo nhiều tiêu chuẩn, cách đánh giá khác nhau. Tùy theo chủng loại cáp quang, chúng ta có một số loại dây nhảy quang phổ biến là dây nhảy quang singlemode hoặc dây nhảy quang multimode, multimode OM3, OM4 theo 2 chuẩn chính hiện đang sử dụng rộng rãi trên thị trường đó là chuẩn UPC (màu xanh dương) và chuẩn APC (màu xanh lá). Các loại dây này bao gồm sợi dây đơn mode (còn gọi là dây Simplex) và dây đa mode (dây nhảy Duplex).Ngoài ra, các trung tâm dữ liệu ( data center) hay các trung tâm truyền dẫn của nhà cung cấp dịch vụ còn dùng các loại dây nhảy quang 12 sợi, 24 sợi, 48 sợi,…

  1. Dây nhảy quang Single mode: có MÀU VÀNG
  2. Dây nhảy quang Multimode 50/125 và 62.5/125: MÀU CAM
  3. Dây nhảy quang Multimode OM3: MÀU XANH
  4. Dây nhảy quang Multimode OM4: MÀU XANH HOẶC MÀU TÍM
Những loại đầu nối quang thông dụng nhất hiện nay
Những loại đầu nối quang thông dụng nhất hiện nay

Tùy theo đầu kết nối quang (Connector), các thiết bị đầu cuối mà dây nhảy quang có các loại thông dụng mà chúng ta sẽ tìm hiểu rõ hơn ở phía dưới như sau: dây nhảy quang SC – SC (2 đầu SC), dây nhảy quang SC -LC (1 đầu SC – 1 đầu LC, dây nhảy quang LC – LC ( 2 đầu LC), dây nhảy quang ST (ST – ST Multimode), dây nhảy quang FC ( 1 đầu FC)…

Dây nhảy quang SC-SC SM/MM UPC/APC
Dây nhảy quang SC-SC SM/MM UPC/APC

– Dây nhay quang SC – SC các loại Multimode hoặc Singlemode, dây nhảy SC/UPC – SC/UPC và dây nhảy SC/APC – SC/APC có chiều dài tùy theo yêu cầu của khách hàng, không hạn định nhưng thông thường các loại dây có sẵn thường là các loại 3m, 5m, 10m, 20m, 30m… Loại dây nhảy SC – SC dùng được cho các thiết bị converter quang điện, thiết bị mạng và các thiết bị viễn thông khác. Số lần kết nối của loại dây này lên đến 1000 lần, con số cụ thể này chứng tỏ thời gian sử dụng của chúng rất lâu, lâu bền với thời gian, với mọi điều kiện thời tiết. Hơn nữa, độ bền còn được thể hiện ở việc chúng có thể kéo dãn tải trọng 100 N, thời gian kiểm tra ít nhất 5h, kết quả là độ suy hao < 0,3 Db. Độ suy hao chèn không chỉ đạt tiêu chuẩn quốc tế mà còn vượt quá tiêu chuẩn < 0,2 Db.

Dây nhảy quang LC-LC/UPC SM/MM
Dây nhảy quang LC-LC/UPC SM/MM

– Dây nhảy quang LC – LC cũng tương tự như dây SC- SC cũng có đầy đủ các loại Singlemode, Multimode, Multimode OM3 hai loại dây Simplex và Duplex là sản phẩm thiết kế cho nhảy giữa hai Switches quang sử dụng module SFP với đường kính sợi 3mm. Loại dây này có các màu cam, vàng chanh và xanh dương chuẩn kết nối 2 đầu: LC và LC, thường được sử dụng để đấu nối giữa ODF với các thiết bị converter. Sản phẩm này được sản xuất trên dây chuyền công nghệ hiện đại, đảm bảo độ bền chắc. Nhất là chúng được đội ngũ kỹ thuật viên lành nghề kiểm tra kỹ càng, tỉ mỉ mới cho xuất xưởng. Đây được đánh giá là một sản phẩm có chất lượng tốt giúp cho việc kết nối trở nên thuận tiện và dễ dàng hơn bao giờ hết.

Dây nhảy quang FC-FC/UPC/SM/MM
Dây nhảy quang FC-FC/UPC/SM/MM

– Dây nhảy quang FC là sản phẩm được sử dụng trong hệ thống truyền dẫn truyền hình cáp. Đây là thiết bị tiếp nối giữa hộp nối và thiết bị. Với đặc trưng UPC, thiết bị dây nhảy quang sẽ tăng độ suy hao cần thiết tiếp cận khoảng nhạy, đặc trưng của công nghiệp truyền hình. Cũng tương tự với dây nhảy quang SC – LC có chiều dài phụ thuộc vào yêu cầu và nhu cầu sử dụng của khách hàng, có thể là 3m, 5m, 10m, 15m, 20m, 30m,… Nhờ độ bền kéo dãn: tải trọng 100N, thời gian kiểm tra ít nhất 5h, kết quả độ suy hao < 0,5 dB, loại dây nhảy quang này được cho các thiết bị chuyển đổi quang điện, thiết bị mạng và các thiết bị quang viễn thông khác hiện nay.

Trên đây là 3 loại dây nhảy thông dụng nhất hiện nay. Còn rất nhiều loại dây nhảy khách nhưng nó sẽ là sự kết hợp của các đầu nối này lại với nhau mà thôi. Chỉ cần nắm vững những chuẩn đầu nối là được. Quý khách vui lòng xem kỹ để hiểu được các chuẩn đầu nối dây nhảy để mua đúng chuẩn. Để tránh những hiểu lầm tai hại đó dẫn đến việc mua về không dùng được, mất tiền, mất công, mất thời gian… Và tất nhiên là mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền mặt, các đơn vị bán hàng thường không hỗ trợ đổi trả, bạn lại mất thời gian đi tìm hiểu và mua lại đúng sản phẩm mình cần.

Công Ty TNHH Công Nghệ Fiber Việt Nam chuyên cung cấp các loại dây nhảy quang, phụ kiện quang với tất cả các loại đầu nối, kích thước, chiều dài chuyên dụng dùng trong các hệ thống viễn thông, hệ thống mạng nội bộ rất thuận lợi trong việc thi công. Vì vậy, hãy đến với chúng tôi để trở thành người tiêu dùng thông minh không chỉ trong thời điểm hiện tại mà còn trong tương lai bởi sử dụng dây nhảy quang kết hợp với bộ chuyển đổi quang điện là xu thế tất yếu và hoàn hảo nhất trong ngành công nghệ viễn thông của nhân loại.

Dây nhảy quang và những điều cần biết
5 (100%) 9 votes

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *