Làm thế nào để chuyển đổi tín hiệu quang Multimode sang SingleMode?

116 lượt xem Đăng Hướng dẫn sử dụng, Kiến thức cáp quang

Cáp quang được sử dụng chủ yếu để truyền dữ liệu do hiệu quả và khả năng truyền tải cao. Và cáp quang cung cấp một đường truyền hiệu quả vì chúng ít bị ảnh hưởng bởi nhiễu bên trong và bên ngoài. Việc truyền có thể được thực hiện bằng sợi đa mode hoặc sợi đơn mode tùy thuộc vào yêu cầu truyền thông.

Chuyển đổi chế độ sợi quang, đặc biệt là chuyển đổi sợi quang đa mốt sang chế độ đơn mốt (chuyển đổi MMF sang SMF) là bắt buộc khi khoảng cách là một tham số quan trọng cần xem xét trong các ứng dụng quang học. Trong hướng dẫn này, ba phương pháp sẽ được giới thiệu để hỗ trợ chuyển đổi chế độ từ sợi đa mode sang sợi đơn mode.

Làm thế nào để chuyển đổi tín hiệu quang Multimode sang SingleMode?
Làm thế nào để chuyển đổi tín hiệu quang Multimode sang SingleMode?

Khi nào cần chuyển đổi chế độ đa mode sang chế độ đơn mode?

Nếu bạn phải biết một điều về cáp quang, đó là sự khác biệt giữa sợi đơn mode và sợi đa mode. Bởi vì đường kính sợi khác nhau của lõi của chúng, chúng có các ứng dụng khác nhau. Cáp quang đơn mode được ưu tiên sử dụng trong khoảng cách xa, băng thông cao và cáp quang đa mode thường được sử dụng cho các ứng dụng cự ly ngắn. Tuy nhiên, một mạng cáp quang không đơn giản như chỉ sử dụng một loại sợi quang. Do đó, chúng ta thường cần chuyển đổi chế độ, đặc biệt là chuyển đổi MMF-sang-SMF trong quá trình truyền. Chuyển đổi chế độ giữa sợi đa chế độ và sợi đơn chế độ thường được yêu cầu khi khoảng cách mạng vượt quá giới hạn của sợi đa chế độ. Ngoài ra, chuyển đổi MMF sang SMF cũng được yêu cầu tùy thuộc vào thiết bị và loại kết nối trong mạng. Ví dụ: thiết bị cũ chi phí thấp hơn sử dụng cổng đa mode, và kết nối là cần thiết cho thiết bị đơn mode; hoặc một tòa nhà có thiết bị multimode, trong khi kết nối với nhà cung cấp dịch vụ là singlemode, v.v.

Hình 1: Cáp quang đa mode và cáp quang đơn mode
Hình 1: Cáp quang đa mode và cáp quang đơn mode

Làm thế nào để thực hiện chuyển đổi Multimode sang Single Mode Fiber?

Vì chuyển đổi chế độ trong mạng quang là phổ biến, đây là ba phương pháp có thể thực hiện chuyển đổi sợi quang đa chế độ sang chế độ đơn.

Bộ chuyển đổi quang điện để chuyển đổi sợi quang MMF sang SMF

Như chúng ta đã biết, bộ chuyển đổi quang điện hỗ trợ chuyển đổi đa mode sang sợi quang đơn mode, chuyển đổi sợi quang kép sang sợi quang đơn và chuyển đổi bước sóng. Ở đây chúng ta chủ yếu nói về sự chuyển đổi giữa sợi đa mode sang sợi đơn mode. Một bộ chuyển đổi phương tiện cáp quang có thể mở rộng mạng MM qua cáp quang SM với khoảng cách lên đến 140km một cách hiệu quả về chi phí. Ví dụ: bộ chuyển đổi phương tiện cáp quang SFP Gigabit Ethernet MMF-to-SMF 550m / 20km 850nm / 1310nm có thể hỗ trợ chuyển đổi chế độ từ sợi quang đa mode (lên đến 550 m) sang sợi quang đơn mode (lên đến 20 km) cho Gigabit Ethernet (1000 Mbps).

Trong ứng dụng kéo dài khoảng cách mạng cáp quang, hai bộ chuyển mạch Ethernet được trang bị cổng sợi quang đa mode được kết nối bằng cách sử dụng một cặp bộ chuyển đổi MMF-SMF để chuyển đổi sợi quang đa mode sang sợi quang đơn mode và cho phép kết nối mạng qua khoảng cách giữa các bộ chuyển mạch, như trong hình bên dưới.

Hình 2: Bộ chuyển đổi phương tiện quang sang sợi quang để chuyển đổi MMF-sang-SMF
Hình 2: Bộ chuyển đổi phương tiện quang sang sợi quang để chuyển đổi MMF-sang-SMF

Bộ phát tín hiệu WDM để chuyển đổi sợi quang MMF sang SMF

Tương tự như bộ chuyển đổi quang điện sợi quang sang sợi quang, bộ thu phát WDM cũng có khả năng chuyển đổi đa chế độ sang sợi quang đơn mode. Như tên gọi của nó, bộ thu phát thường được sử dụng trong các hệ thống WDM, đặc biệt là trong các hệ thống DWDM. Bởi vì trong thời gian dài truyền DWDM, thường cần chuyển đổi MMF sang SMF hoặc SMF sang MMF.

Hình 3: Bộ phát đáp WDM để chuyển đổi MMF-sang-SMF
Hình 3: Bộ phát đáp WDM để chuyển đổi MMF-sang-SMF

Cáp quang điều hòa chế độ để chuyển đổi cáp quang MMF-to-SMF

So với hai phương pháp nêu trên, cáp quang điều hòa mode khác nhau ở chỗ chuyển đổi giữa sợi quang đa mode và cáp quang đơn mode. Không thể chuyển đổi tín hiệu thành tín hiệu điện như bộ thu phát WDM , cáp vá điều hòa chế độ phóng tia laser ở một độ lệch chính xác từ trung tâm của sợi quang đa mode. Điều này làm cho tia laser lan truyền trên đường kính của lõi sợi quang, làm giảm hiệu ứng được gọi là độ trễ chế độ vi sai (DMD) xảy ra khi tia laser chỉ kết hợp với một số ít chế độ có sẵn trong sợi quang đa chế độ. Ngoài ra, cáp quang điều hòa chế độ được giới hạn sử dụng trong các ứng dụng sử dụng thiết bị Gigabit 1000BASE-LX (hoặc 10-Gigabit Ethernet 10GBASE-LRM và 10GBASE-LX4).

Hình 4: Cáp điều chỉnh chế độ để chuyển đổi MMF-to-SMF
Hình 4: Cáp điều chỉnh chế độ để chuyển đổi MMF-to-SMF

Giải pháp chuyển đổi tín hiệu đa chế độ sang một chế độ

Viễn Thông AZ cung cấp nhiều tùy chọn chuyển đổi MMF-to-SMF cho Fast Ethernet và Gigabit Ethernet, hỗ trợ mở rộng lên đến 120km cho các ứng dụng MAN (mạng khu vực đô thị). Ngoài ra, chúng tôi cung cấp các module thu phát SFP phù hợp và cáp sợi quang chất lượng cao, giúp bạn triển khai mạng một cách tiết kiệm chi phí nhất. Để biết thêm thông tin, vui lòng truy cập các danh mục sản phẩm sau hoặc liên hệ với chúng tôi qua hotline: 0973931345.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.


For security, use of Google's reCAPTCHA service is required which is subject to the Google Privacy Policy and Terms of Use.

I agree to these terms.